ลุ้นผล!! “แอนดริว” ติดโผนำชายดีเด่นจากละครต่างวิก เวทีโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34

จะจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 34 แล้ว สำหรับพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ประจำปีพ.ศ. 2562 ซึ่งพระเอกแถวหน้าจากวิกพระราม4 เข้าชิงนำชายดีเด่น 4 คน ส่วน “แอนดริว เกร้กสัน” พี่ใหญ่ติดโผมาจากละครต่างช่อง สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำสาขาต่างๆ มีดังนี้ 

รางวัลเกียรติยศคนทีวี

1. สุรางค์  เปรมปรีด์

2. ประวิทย์  มาลีนนท์

3. ชูศักดิ์  สุธีรธรรม

4. มยุรฉัตร  เหมือนประสิทธิเวช

รางวัลนำชายดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. จิรายุ  ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. มาริโอ้  เมาเร่อ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. เจมส์  มาร์ จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. ณเดชน์  คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรักข้ามดวงดาว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

5. แอนดริว  เกร้กสัน จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลนำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. ใหม่ เจริญปุระ จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

2. อุรัสยา  สเปอร์บัน จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. พีชญา วัฒนามนตรี จากละครเรื่อง สองนรี สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

4. พิมพ์ชนก  ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิว สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

5. เขมนิจ  จามิกรณ์ จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

ดาราสนับสนุนชาย ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รอง  เค้ามูลดี จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. อเล็กซ์  เรนเดลล์ จากละครเรื่อง Teeใครทีมันส์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. มนตรี  เจนอักษร จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. ปิยะ  เศวตพิกุล จากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2 สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

5. ณัฏฐ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา จากละครเรื่อง แรงเทียน สถานีโทรทัศน์  GMM25

รางวัลสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. พิชชาภา พันธุมจินดา จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. ศรีริต้า  เจนเซ่น จากละครเรื่อง  เพลิงรักเพลิงแค้น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. อัญรินทร์   ธีราธนันพัฒน์ จากละครเรื่อง บ่วงสไบ สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

4. สิเรียม  ภักดีดำรงฤทธิ์ จากละครเรื่อง หัวใจศิลา สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

5. หยาดทิพย์  ราชปาล จากละครเรื่อง แรงเทียน สถานีโทรทัศน์ GMM25

รางวัลพิธีกรดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. กรรชัย  กำเนิดพลอย จากรายการ โหนกระแส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีชช่อง 3

2. จอมขวัญ  หลาวเพ็ชร์ จากรายการ ถามตรงๆ กับจอมขวัญ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

3. วิวัฒน์  วงศ์ภัทรฐิติ จากรายการ ซุปเปอร์เท็น สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลละครองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. กรงกรรม ผลิตโดย แอคอาร์ต  เจเนเรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

2. ลิขิตรักข้ามดวงดาว ผลิตโดย บรอดคาชท์ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. กลิ่นกาสะลอง ผลิตโดย ฟีลกู๊ด เอ็นเตอร์เทนเมนต์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ผลิตโดย โซนิกซ์ บูม 2013 จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

5. ศรีอโยธยา 2 ผลิตโดย ทรูคอปเปอร์เรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. กรงกรรม ผลิตโดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. Teeใครทีมันส์ ผลิตโดย เมคเกอร์ เค จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

3. วัยแสบสาแหรกขาดโครงการ2 ผลิตโดย มาสเตอร์ วัน วิดีโอ โปรดักชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. สารวัตรใหญ่ ผลิตโดย ดราเมจิก จำกัด สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

5. ใบไม้ที่ปลิดปลิว ผลิตโดย Change 2561 สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลบทโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. สร้างสรรค์ และนุชหน้าจอ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. ยิ่งยศ  ปัญญา จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. ปารดา กันตพัฒนกุล จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. ณัฐิยา ศิรกรวิไล และพัฒนะ จิระวงศ์ จากละครเรื่อง Teeใครทีมันส์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

5. เนปาลี (เจี๊ยบ-วรรธนา วีรยวรรธน) จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิว สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. สันต์  ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. ชุดาภา  จันทเขตต์ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

3. พงษ์พัฒน์  วชิรบรรจง จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

4. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2 สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

5. นพชัย  ชัยนาม จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู 

รางวัลรายการข่าวดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รายการข่าว 3 มิติ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. รายการสนามข่าว 7 สี สถานีโทรทัศน์ชช่อง 7 HD

3. รายการรอบโลก by กรุณา บัวคำศรี สถานีโทรทัศน์ PPTV

รางวัลรายการกีฬาดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. รายการสปอร์ตกูรู สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

3. รายการเจาะสนาม Weekly สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

รางวัลรายการเกมโชว์และปกิณกะดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รายการฮอลลีวูด เกมไนท์ ไทยแลนด์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. รายการกล่องของขวัญ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

3. รายการรู้ไหม ใครโสด สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลรายการเยาวชนดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รายการ Davinci เด็กถอดรหัส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

2. รายการมาสเตอร์เชฟจูเนียร์ สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

3. รายการซุปเปอร์เท็น สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลรายการศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

1. รายการร้อยเรื่องเมืองไทย สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

2. รายการ Line กนก สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี

3. รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

พิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562 จะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 29 กุมภาพันธ์ 2563 เวลา 17.00 น.  ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

ข่าวแนะนำ