“นนท์-มินนี่” คว้านำชายหญิง “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29”

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 เวลา 21.00 น. สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มจังหวัดนครชัยบุรินทร์ จัดงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29” โดยมี นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานในพิธี โดยจัดขึ้นที่ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์ โคราช ถ่ายทอดสดทางช่อง เวิร์คพอยท์ ช่อง 23
ซึ่งผู้ที่ได้รับรางวัลมีดังนี้
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Pictures)
– ภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์ม, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด
ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)
– คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า


คงเดช จาตุรันต์รัศมี


ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
– ภัณฑิรา พิพิธยากร จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ
ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
– ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จากภาพยนตร์เรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ

มินนี่ ภัณฑิรา
นนท์ ศดานนท์


ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– แพรวา สุธรรมพงษ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
– จิรายุ ตันตระกูล จากภาพยนตร์เรื่อง จอมขมังเวทย์ 2020


แพรวา สุธรรมพงษ์

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
– คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
– ภิไธย สมิตสุต จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ
เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
– บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ
เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)
– ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ
ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
– ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์ จากภาพยนตร์เรื่อง ขุนแผน ฟ้าฟื้น


กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)
– สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น จากภาพยตร์เรื่อง แสงกระสือ
ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)
– ธนชัย อุชชิน จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
– เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toys จากภาพยนตร์เรื่อง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ
บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)
-ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์, ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ
ลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
– ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
“ไนน์เอ็นเตอร์เทน”
ขอแสดงความยินดีกับทุกรางวัลไว้ในโอกาสนี้

เข้าชม 5,449 ครั้ง


ดูข่าวเพิ่มเติม